Menene bambanci tsakanin mai ɓarna da reshe na baya?

Anonim

"Aerodynamics? Wannan ga wadanda ba su san yadda ake gina injuna ba”. . Wannan shi ne martanin Enzo Ferrari, wanda ya kafa tambarin Italiyanci, ga direba Paul Frère a Le Mans - bayan da ya yi tambaya game da ƙirar gilashin Ferrari 250TR. Har ila yau, yana ɗaya daga cikin shahararrun kalmomi a duniyar mota, kuma yana nuna a fili fifikon da aka ba da shi don haɓaka injiniyoyi akan sararin samaniya. A lokacin, kusan ilimin kimiyya na ɓoye don masana'antar mota.

Bayan shekaru 57, ba zai yiwu ba ga alama don haɓaka sabon samfurin ba tare da kula da sararin samaniya ba - ya kasance SUV ko samfurin gasa. Kuma a wannan batun ne duka mai ɓarna da reshe na baya (ko kuma idan kun fi son, aileron) suna ɗaukar mahimmancin mahimmanci a cikin sarrafa ja da / ko rage ƙarfin samfuran, tasirin tasirin kai tsaye - ban da ma'anar kayan ado.

Amma akasin abin da mafi yawan mutane za su yi tunani, waɗannan abubuwan haɗin gwiwa guda biyu ba su da aiki iri ɗaya kuma suna nufin sakamako daban-daban. Bari mu yi ta matakai.

mai ɓarna

Porsche 911 Carrera RS mai lalacewa
Porsche 911 RS 2.7 yana da C x daga 0.40.

An sanya shi a ƙarshen motar - a saman taga na baya ko a cikin murfin taya / injin - babban manufar mai ɓarna shine don rage ja da iska. Aerodynamic ja an fahimci cewa juriya ce da iskar ke yi wa motar da ke motsi, wani nau'in iska wanda aka fi mayar da hankali a baya - yana cike da ɓarna da iskar da ke wucewa ta cikin motar ke haifarwa - kuma yana "jawo" motar ta baya.

Biyan kuɗi zuwa wasiƙarmu

Ta hanyar ƙirƙira wani nau'i na kusan "matashi" na iska a bayan motar, mai ɓarna yana sa babban saurin iska ya wuce wannan "kushin", yana rage tashin hankali da ja.

A cikin wannan ma'ana, mai ɓarna yana ba da damar haɓaka babban saurin gudu da rage ƙoƙarin injin (har ma da amfani…), ta hanyar sanya motar ƙasa da ƙasa don haye iska cikin sauƙi. Duk da yake yana iya ba da gudummawa kaɗan don rage ƙarfi (goyon baya mara kyau), wannan ba shine babban dalilin ɓarna ba - don haka muna da reshe na baya.

reshe na baya

Honda Civic Type R
Honda Civic Type R.

A gefe kishiyar shine reshen baya. Yayin da maƙasudin mai ɓarna shine ya rage ja da iska, aikin reshe na baya shine akasin haka: ta yin amfani da iska don ƙirƙirar runduna ta ƙasa akan mota: ƙasa mai ƙarfi.

Siffar reshe na baya da matsayi mafi girma yana sa iska ta kasance tana wucewa a ƙasa, kusa da jiki, ƙara matsa lamba kuma don haka yana taimakawa wajen "manne" bayan abin hawa zuwa ƙasa. Ko da yake yana iya hana iyakar gudu da motar ke iya kaiwa (musamman lokacin da yake da wani kusurwa na hari), reshe na baya yana ba da damar ingantaccen kwanciyar hankali a sasanninta.

Kamar mai ɓarna, ana iya gina reshe na baya daga abubuwa daban-daban - filastik, fiberglass, fiber carbon, da dai sauransu.

Bambanci tsakanin mai ɓarna da reshe na baya
Bambance-bambance a aikace. Mai ɓarna a sama, reshe a ƙasa.

Har ila yau, reshen baya yana da sauran amfani… Ok, sama ko ƙasa da haka ?

Mutumin da ke barci a kan reshe na baya na Dodge Viper

Kara karantawa